วีรสตรีกู้ชาติ สาวไทย 1 กู้หน้าทะลุตัดเชือก หนุ่มไทย 1   ร่วงตกรอบเอวีซี บีช ทัวร์ 




 

           ตบสาวไทย 1  เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ กู้หน้า ทะลุตัดเชือก ด้าน หนุ่มไทย 1 เบเบ้-มิกซ์” ณัฐนนท์ อินเขียว-เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์  ผิดฟอร์ม  ร่วงตกรอบเอวีซี บีช ทัวร์ 

            การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด “เอสเอ็มเอ็ม เอวีซี บีช ทัวร์ เอสโคลา สมิหลา โอเพ่น” ครั้งที่ 19 ที่หาดสมิหลา จ.สงขลา เมื่อวันที่ 16 เม.ย.เป็นการแข่งขันวันที่ 3 เข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย  และ รอบ 8 ทีมสุดท้าย

           ทีมหญิง รอบ 16 ทีมสุดท้าย “เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ (ไทย 1) ชนะ ซูซูกิ ชิโยะ - มูราคามิ เรย์โกะ (ญี่ปุ่น 2) 2-0 (21-17, 21-16) ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศไปเจอกับจูเลียนา ดีตา- อูตามิ ปูตู (อินโดนีเซีย 1) ผลปรากฏว่า สาวไทย 1 ชนะ อืนโดนีเซีย 2-0 (21-15, 21-18) ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศได้สำเร็จ ไปเจอกับ เบล โฟบี้ - หงาอูอาโม เจสซีกา (ออสเตรเลีย 1)    

     



           ทีมชาย รอบ 16 ทีมสุดท้าย “เบเบ้-มิกซ์” ณัฐนนท์ อินเขียว-เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์ (ไทย 1) ชนะ ชูเบิร์ต ซาเชอรี่ - ดิกสัน ทิม (ออสเตรเลีย 1) 2-1 (21-13 , 18-21, 15-9) ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศไปเจอกับรามาฮัน กีลัง - พรีบาดี ดานังสยาห์ (อินโดนีเซีย 2) ผลปรากฎว่า หนุ่มไทย 1 เป็นฝ่ายแพ้ อินโดนีเซีย 2 0-2 (17-21, 18-21) ชวดเข้ารอบตัดเชือก ได้อันดับ 5

            ทีมชายอีก 2 ทีม ใน รอบ 16 ทีมสุดท้าย สุรินทร์ จงกลาง-อดิศร เขวาลำธาร (ไทย 2) แพ้ จันดรา รัชมาวาน อะเด- อัสฟียะ โมฮัมหมัด จากอินโดนีเซีย 1  0-2 (15-21, 18-21) ได้อันดับที่ 9 เช่นเดียวกับ กิตติ ดวงจินดา-ณรงค์เดช กางกรณ์ (ไทย 3) แพ้ ฮา ไล เจียง - หวู เจี่ย ซิน (จีน 1) 0-2 (18-21, 12-21) ได้อันดับที่ 9 ชวดเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ เช่นกัน         

      

      



            ขณะที่ทีมหญิง รอบ 16 ทีมสุดท้าย อีก 2 ทีม พรสุดา กฤษณา-ยศภัทร ปาคำ (ไทย 2) แพ้ มาชโควา ทัตยานา - ทซิมบาโลวา อีรินา (คาซัคสถาน 1) 0-2 (13-21, 18-21) ได้อันดับที่ 9 และ “เตย-แต้” ภวรัญชน์ จันทวิชัย - ทัศริดา สิงห์เชื้อ (ไทย 4) แพ้ หวัง ฟาน - เซียะ ซิน ยี (จีน 1) 0-2 (16-21, 6-21) ได้อันดับที่ 9

            ด้าน สุมินตรา โซว์-จันทร์ทิรา ขวานอก (ไทย 3) ได้อันดับที่ 13 

           สำหรับ ในวันสุดท้าย เริ่มรอบรองชนะเลิศ เวลา 09.00 น.และ เวลา 15.00 น.รอบชิงชนะเลิศ ทีมชาย เวลา 16.00 น.รอบชิงชนะเลิศ ทีมหญิง






ข่าวที่เกี่ยวข้อง